mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé New
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Top10
Đăng ký
Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Chào mừng các bạn đến với diễn đàn
» Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần hỏi/đáp để biết cách dùng diễn đàn.
» Để có thể tham gia thảo luận, các bạn phải đăng ký làm thành viên. Bấm vào đây để đăng ký.
Chúc các bạn một năm mới mạnh khỏe, vui vẻ và nhiều may mắn trong cuộc sống... ( Admin )/...

mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhéXem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
5/6/2012, 8:02 pm
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_01mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_02_newsmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_03
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_04_newthuvanmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_06_newsmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_06
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_07mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_08_newsmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_09
[Thành viên] - thuvanMember
Member

mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Vide

Bài gửiTiêu đề: mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé

Tiêu đề: mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé

ĐỀ CƯƠNG ÔN TẬP MÔN QUẢN LÝ NHÂN LỰC
Câu 1:trình bày khái niệm ,vai trò của tuyển dụng nhân lực,những chuẩn bị cần thiets của nhà tuyển dụng khi phỏng vấn ứng viên?
a.khái niệm
_tuyển dụng nhân sự là một quá trình tìm kiếm và lựa chọn nhân lựcđể thoả mãn nhu cầu của doanh nghiệp và bổ sung lực lượng lao động của DN trong tương lai cần thiết nhằm thực hiện muc tiêu của DN.
_để quá trình tuyeenr dụng có hiệu qua đòi hỏi DN phải đầu tư kinh phi và thòi gian.
b.vai trò
_nhà QTNL cần tránh khuynh hướng cực đoan khi nhìn nhận con người và người lao động.
_đòi hỏi kinh nghiệm lâu năm.
_đòi hỏi nhân viên thành thạo ngay từ đầu.
_đòi hỏi thu nhập nhiều thong tin về các ứng viên,so sánh khả năng thực tế của nhân viên với các tiêu chuẩn cv cần tuyển dụng .các tiêu chuẩn tuyển dụng phản ánh dc nhu cầu của cv quan điểm tư duy chính sách nhân sự và văn hoá DN.
_quá trình tuyển dụng cần xd rõ các kĩ năng kiến thức và những đặc điểm cá nhân cần thiết cho nhu cầu trước mắt và mục tiêu phát triển trong tương lai của DN.
_kĩ năng nhà qtri cần có :kĩ năng tư duy chiến lược( khả nawg đề ra đường lối chính sách xác định mục tiêu đối phó mọi tình huống xảy ra xung quanh),kĩ năng điều hành nhân sự.kĩ năng chuyên môn trong cv.
c.những chuẩn bị cần thiết của nhà tuyển dung khi phỏng vấn các ứng viên
_nội dung cuộc phỏng vấn cần phải c.bi trước
_ghi lại những ghi chú cần thiết của từng ứng viên
_ko đặt câu hỏi buộc ứng viên phải trả lời có or không
_chú ý lắng nghe tôn trọng ứng viên
_tạo cơ hội cho ứng viên có thể tranh luận
_tạo cơ hội cho ứng viên dk cho ứng vien dc nói trung thực về ứng viên va bản than
_đưa ra những câu hỏi k.tra khả năng sang tạo của ứng viên
_nhà q.trị và nhà tuyển dụng cần chuẩn bị các câu hỏi cho các câu hỏi cho ứng viên.
Câu 2:phan tích ưu điểm và nhược điểm của các nguồn tuyển dụng nhân lực cho DN?
a.người lao động đang làm trong DN nhưng lại có nhu cầu chuyển sang các vị trí mới mà DN đang cần.
_ưu điểm:+sd có hiệu quả hơn nguồn nhân lực hiện có
+giảm chi phí tuyển dụng
+ giúp cho họ hội nhập nhanh chóng vì đã làm việc trong m.trường quen.
+tạo cơ hội thăng tiến cho người lao động
_nhược điểm:+hạn chế về số lượng gây xáo trộn trog vị trí đang ổn định trở nên thieu và phỉ tuyển dụng them,việc tuyển dụng từ bên trong có thể gây sơ cứng cho nhân viên do quen làm việc ở vị trí cũng gây khó khăn trong phát huy năng lực giúp DN để thực hiện tốt cấc mục tiêu đối tượng nỳ có thể dc xem qua các nguồn.
_những người lao đông đã dc đào tạo qua các trường nhũng người lao động chưa dc đào tạo và ld chưa có việc làm với nhũng người nỳ phương thức tìm kiếm cách tuyển dụng có sự khác nhau
b.người lao động đã dc đào tạo phù hợp với nhu câu đặt ra cho người ld nhưng để TD dc nguồn ld này thì DN phỉ tới các cơ sở đào tạo tìm kiếm nuôi dưỡng khi còn ngồi trên ghế nhà trường biết gắn những lí luận khoa học dc đào tạo với thực tiền kinh doanh và điều này cũng giúp các trường học nâng cao quá trình đào tạo.
c.người lao động chưa dc đào tạo
_ưu điểm;thị trường lao động dồi dào với rất nhiều đối tượng khác nhau.trả lương thấp
_nhược d’:chi phí đào tạo cao
d,người lao đông chưa có việc làm
_những ng này thường có đặc điểm có rất nhiều kinh nghiệm thực tiễn DN tuyển dụng và biết cách sd thì sẽ mất rát ít thời gian và chi phí hiệu quả lao động cao
_ưu d”:chung nguồn tuyển dụng bên ngoài số lượng phong phú chất luuwongj cao.môi trường làm việc mới giúp người ld hứng thú hăng say và thể hiện tót hơn năng lực bản than DN có cơ hội huấn luyện từ đầu.người lđ sẽ chú tâm nhiều tới công việc hơn.
_Các yếu tố khác DN sẽ tốn nhiều chi phí và hội nhập nhân viên môi trường lđ mới cho bất kỳ người lđ nào cản trở sự sang tạo khả năng chuyên môn.
Câu 3:làm rõ nội dung các bước của quá trình tuyển dụng?
Các bước của quá trình tuyển dụng;gồm 7 bước
Bước 1: định danh công việc nhằm xđ nhu cầu nhân sự trước mắt cũng như lâu dài cho DN. để xđ đúng nhu cầu thì nhà QT cần phải trả lời các câu hỏi sau:
_công việc cần tuyển nhân sự lâu dài hay tạm thời?
_công việc này đồi hỏi tinh chuyên môn ra sao?
_người lđ tuyển vào làm một coog việc chính hay kiêm nghiệm?
_xđ chức trách quan hệ trong tổ chức ?
_tiêu chuẩn của công việc mới dc xđ như thế nào?
+nội dung của định danh coog việc dc thể hiện qua.
_bản mô tả cv thong qua bản mô tả cv thì nhà QT thấy dc tên cv.mã cv . cấp bậc sơ chế giám sát thù lao cho người lđ các mối quan hệ trong quá trình thực hiện cv quyền hạn của người thực hiện công việc.
_điều kiện công việc làm chính hay làm ca…
_bản tiêu chuẩn công việc bản này liệt kê tất cả những yêu cầu chủ yếu đối với nhân viên thực hiện công việc,trình độ chuyên môn,ngoại ngữ ,chuyên môn khác kinh nghiệm công tác tuổi đời sức khoẻ hoàn cảnh gia đình.các đặc điểm cá nhân có lien quan tới việc thực hiện công việc:trung thực hoà đồng…
Bước 2:thong báo tuyển dụng
thực chất là việc làm nhằm thu hút dc nhiều ứng viên từ nhieu nguồn khác nhau giúp cho việc lựa chọn thuận lợi đạt hiêu quả như mong muốn để đật dc mục tiêu này thong báo tuyển dụng cần tiến hành theo 4 bước :
_b1:thiết kế dc nội dung và hình thức thong báo hấp dẫn ,lương , đk làm việc thời gian đây là bươc đầu tiên thu hút quan tâm của các ứng viên vì vậy hình thức thong báo đẹp mát ngoài ra cần cung cấp
đầy đủ các thong tin mà ứng viên quan tâm một các chi tiết.
_b2.xđ đích cần thong tin tuỳ theo từng cv khac nhau mà DN xđ tuyển dụng cho phù hợp
_b3:xđ các hình thức các phương phát thong báo tuyern dụng thong báo trên các phương tiện thong tin đại chúng đài báo, vô tuyến tờ rơi mạng gửi thong báo tới các trường .dán qua tại cơ quan hội chợ việc làm.
_b4:thu nhận và xử lí hồ sơ .việc n.cứu và xử lí hồ sơ giúp DN laoij bỏ các ứng viên ko đáp ứng dc nhu cầu của DN giảm thieur dc chi phí tuyển dụng của các khâu sau. đối với DN việt nam thì n.cứu hồ sơ bắt đấu bằng iệc n,cứu lí lịch ,hồ sơ cá nhân ,so sánh với bản tiêu chuẩn cv xem có phù hợp hay ko với yêu cầu đối với các vị trí quan trọng thì hồ sơ cần dc trình bày rõ rang mạch lạc cung cấp thong tin đầy đủ về các công vieejuc của các ưng viên.
_những giấy tờ mà người xin việc cần nộp cho DN:giấy xác nhận vói c.ty nước ngoài yêu cầu trình bày chi tiết về các cv đã làm kinh nghiệm chức vụ ,thành tich công tác các khoá học các kháo đào tạo,kết quả các khoá đào tạo
Bước 4:tổ chức thi tuyển
_mục đích thi tuyển là lựa chọn ứng viên tốt nhất đáp ứng cho nhu cầu của DN việc thi tuyển có thể dc thực hiện duwois nhiều hình thức khác nhau .
_thực hiện thong qua phỏng vấn các ứng iên là cơ hôi các ưng viên hiểu rõ hơn về nhau nhà tuyển dụng k.tra trưc tiếp xem các ứng viên có đáp ứng dc yêu cầu của c dc hay ko.bên cạnh đó nhà tuyển dụng k.tra dc khả năng giao tiếp phản ứng của ứng iên để chuẩn bị tốt cho thi tuyển :n.cứu kĩ lí lịch của ứng viện để phát hiện ra những dấu hiêu cần lưu ý ,tìm hiểu thêm thong tin các ứng viên thong qua các câu hỏi tìm hieur khả năng giao tiếp thong qua ánh mắt cử chỉ.tìm hiểu thêm về mong muốn nguyện vọng của ưng viên .
Bước 5: đánh gia ứng viên
_để đánh giá các ưng viên nhà tuyển dụng cần các tiêu thức sau trình độ học vấn ,chuyên môn nghiệp vụ ,ngoại ngữ .kinh nghiệm nghề nghệp thành tich đạt dc thất bại rủi ro .
_kĩ năng ứng sử động cơ thúc đẩy vì sao bỏ cv cũ và mong muốn gì ở công việc mói .nhận thúc khác của các ứng viên sự hiểu biết trách nhiệm củ DN đối với bản than.
Bước 6.quết định tuyển dụng
Bước 7:hội nhập nhân viên mới cv đồng nghiệp môi trường làm việc ,doanh nghiệp .
_quá trình hội nhập cv đối với nhân viên mới thường dc giao cho cv khác nhau nhằm mục đích cho họ thử súc trên cơ sỏ có sự dìu dắt của những người đi trước buộc nhân viên mới phải bộc lộ cả điểm mạnh và điểm yếu
_đánh giá khả năng thích nghi và hướng phát triển của nhân viên từ đó có kế hoạch đào tạo phù hợp.
Câu 4.trình bày khái niệm,các nguyên tắc trong bố trí và sử dụng nhân lực?
a.khái niệm _bố trí và sd nl là quá trình săp đặt nhân sự vào những vị trí khac nhau khai thác tối đa năng lực nhằm đạt hiệu quả cao trong công việc .
b.các nguyên tắc trong bố trí và sử dụng nhân lực
_để việc bố trí và sd nhân lực co hiệu quả thì nhà QT thực hiện các bước sau:
+bố trí NS phải theo quy hoạch n.tắc này đòi hỏi DN phải xđ trước đảm nhiệm trọng trách.vì vậy các quy hoạch thường dc tiến hành ngầm ko công khai ra ngoài tránh dào cản càn có trong quy hoach nhân sự mang tính động và mở trong một số truwowg hợp thì nhà QT phải dám sd các lđ trẻ.
+bố trí và sd nhân sự phải theo logic à hiệu suất nghĩa là bảo đảm làm đúng việc trước khi làm việc đúng hiệu suất làm việc của cá nhân phải làm gia tăng hiêu xuất làm việc của tập thể để có dc điều này khi bố trí nhân sự phải
_xuất phát từ hiện thực DN và năng lục cá nhân
_sd nhân viên theo đúng trình độ
_bô trí sd phải gắn với chức vụ
_phải cân nhắc giũa lợi ích cá nhân và tập thể lấy lợi ích tập thể làm nề tảng
+Bố trí và sd nhân sự theo logic tâm lí xã hội khi DN chú tróng đến yếu tố tâm lí xã hội quá trình xđ các nhóm làm việc thì năng xuất của nhom nhanh hơn
*lấy sở trường làm chính
_n,tắc này đề cập một số nôi dung sau:
+dung người không dc quá cầu toàn (phát huy tài năng người lđ đồng thời chế ngự hạn chế trong con người của họ.
+theo chuyên môn của từng cá nhân nhằm đảm bảo cgho nhân viên thấy hứng thú khi làm việc phát huy dc khả năng nhưng cũng ko làm mai một khả năng
+bố trí và sd phải lây cữ tín và long tin
+bố trí và sd phải thận trọng
+bố trí và sd phải tập chung

_n,tắc này thể hiện ở chỗ thong nhất từ cao tới thấp nhưng phân quyền rộng rãi trong các cấp
_chú trong ý kiến tập thể biết lắng nghe người lđ cần phát huy tinh thần trách nhiệm trạch tình trạng theo đuổi quần chúng.
Câu 5:nội dung bố trí và sử dụng nhân sự?
_DN dự báo nhu cầu nhân sự của DN trong tương lai
_thường mang tính dài hạn và nằm trong dự trù kín của nhà QT vì nó lien quan đến sự thay đổi cơ cấu tổ chức yêu cầu thị trường cũng như phụ thuộc vào chiến lược kinh doanh của thị trường.
_các căn cứ để dự trữ nhân sự
+khối lượng công việc cần phải làm
+trình độ sd trang thiết bị kĩ thuật khả năng thay đỏi công nghệ
+sự thay đổi về cơ cấu tổ chức
+khả năng nâng cao chất lượng nhân viên
+tỉ lệ lđ có thể ngỉ việc
+khả năng thu hút sd nhân sự
_Đánh giá thực trạng và khả năng đáp ứng đội ngũ nhân viên mà DN đang có
+đánh giá tổng quan
+đánh giá năng lực nhân sự (sd các tiêu chuẩn sau:tư chất ,tính liêm khyết ,khả năng chịu đựng áp lực cv ,sang tạo và đổi mới ,kĩ năng lãnh đạo tổ chức .kĩ năng giao tiếp và kĩ năng khác)
_Tiến hành bố trí và sd nhân sự trong ngắn hạn nhằm giải quyết 3 vấn đề:
+
+
+giảm sản lượng (sản xuất ít đi)
_trung hạn căn cứ vào việc phân tích so sánh nhu cầu nhân sự sắp tới và khả năng đáp ứng hiện nay.xem nhân sự thiêu hay đủ hay thừa từ đó có các giải pháp
+thuyên chuyển
+sửa đổi lộ trình kinh doanh
_trong dài hạn cần tạo ra sự hài hoà giữa dự báo nhu cầu nhân sự và sự vận động phát triển của nhân viên trong DN.
Câu 6: Đào tạo và phát triển nhân lực là gì?làm rõ nội dung của đâò tạo và pt nhân sự thong qua việc phân tich các nội dung đào tạo và pt một kế toán viên?
_*Đào tạo và phát triển nhân sự là:là quá trình cung cấp hoàn thiện rèn luyện phẩm chất cho con người trong DN nhằm đáp ứng các yêu cầu tróng quá trình CN của họ ở cả hiện tại và tương lai
_*làm rõ nội dung của đào tạo và pt nhân lực qua phân tich các nội dung đào tạo và pt một kế toán viên:
+Đào tạo chuyên môn nghiệp vụ: đây là nội dung cần dc thực hiện thường xuyên lien tục và trong suốt quá trình thực hiện của người lao động để họ nâng cao nghiệp vụ kĩ thuật để thực hiện tốt hơn cv của mình chuyên môn kĩ thuật dc cấu thành từ các yếu tố :kiến thức chuyên môn,kĩ năng chuyên môn,phẩm chất kinh nghiệm nghề nghiệp
+Đào tạo và pt về kiến thức chuyên môn là đào tạo những kiến thức căn bản và chuyên sâu về nghề nghiệp
+Đào tạo và pt về kĩ năng nghề nghiệp:cung cấp mỗi kĩ năng mỗi nghề đòi hỏi kĩ năng khác nhau:
VD:..
+Đào tạo và pt phẩm chất kinh nghiệm nghề nghiệp mỗi người lđ đều có những yêu câu kinh nghiệm và phẩm chất nghề nghiệp nhà QT ngoài những phẩm chat chính trị cần phải rèn luyện các phẩm chất khác ,dám chịu trách nhiệm ,năng động sang tạo ,dám mạo hiểm….
*VD:người bán hang phải trung thực,…
+Đối với nhà quản trị cần phải rèn luyện các kĩ năng sau:
*kĩ năng nhân sự.(có khả năng lam việc nhóm tinh thần hợp tác tốt ,thuyết phục ,thuyết trình ,giao tiếp…)
*kĩ năng tư duy toàn cục (nhìn xa trông rộng trình bầy tốt các vấn đề ngay cả khi chúng ở dạng tiềm ẩn đây là kĩ năng quan trọng trong việc hoạch định ra các quyết định
*kĩ năng thong tin .thu thập thong tin nắm bắt thị trường xử lí thong tin
*kĩ năng chính trị lí luận (chủ trương của đảng và nhà nước).
Câu 7:vai trò của đào tạo và phát triển nhân lực ?các phương pháp đào tạo nhân viên và nhà quản trị?
*Vai trò
-hoàn thành cv tốt hơn thoả mãn nhu cầu công việc của họ,giúp DN đạt dc muacj tiêu kinh doanh chủ động thích ứng dc và nhu cầu cho tương lai của DN làm tăng sự ổn định và năng động cho tổ chức
-Đối với xã hội là cơ sỏ để xã hội có nguồn lực con người có chất lượng cao góp phần tạo ra nhiều công dân tốt cho xã hội.
-Thúc đẩy sự hợp tác phát triển xã hội.
*Các hình thức đào tạo và phát triển nhân sự:
-Theo đối tượng nhà quản trị
-Đào tạo và phát triển nhân viên
-Đào tạo và phát triển nhà quản trị
-Giúp họ có trình độ tay nghề kỹ năng phù hợp để thực hiện tốt nhu cầu hiện tại và tương lai.
Giúp họ nâng cao kỹ năng làm quen kỹ năng quản lý mới hiện đại phát triển nhân lực quản trị
_ Các phương pháp đào tạo và phát triển nhân sự
*Phương pháp áp dụng cho nhân viên
-Kèm cặp(đào tạo tại chỗ) ưu điểm và nhược điểm…
Đào tạo tay nghề kết hợp học lý thuyết với tại chỗ chủ yếu áp dụng cho công nhân và lao động phổ thong
-Sử dụng công cụ mô phỏng xây dựng mo hình giống như trong thực tế.
*Phương pháp áp dụng cho nhà quản quản trị
Thông qua các trò chơi kinh doanh
Nghiên cứu các tình huống
Nhập vai (đóng giả)

6/6/2012, 7:57 am
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_01mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_02_newsmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_03
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_04_newmvc507mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_06_newsmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_06
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_07mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_08_newsmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_09
[Thành viên] - mvc507Super Moderator
Super Moderator

Bài gửiTiêu đề: Re: mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé

Cảm ơn sự đóng góp tích cực của bạn cho lớp. Rất mong bạn ủng hộ lớp để lớp ngày một đoàn kết hơn.

7/6/2012, 8:54 am
mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_04_newludigvanmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_06_newsmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_06
[Thành viên] - ludigvanMember
Member

Bài gửiTiêu đề: thank

thanks bạn nhé cho mình 1 bản!

mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_04_newmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_06_newsmình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé Bgavatar_06
[Thành viên] - Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé

mình làm đề cương môn quản trị nhân lực mọi người cung tham khảo nhé

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Không dùng những ngôn từ thiếu lịch sự.
* Bài viết sưu tầm nên ghi rõ nguồn.
* Tránh spam nhảm không liên quan đến chủ đề.

Yêu cầu viết tiếng Việt có dấu.